Chuyển đến nội dung chính

Bài đăng

Đang hiển thị bài đăng từ tháng năm, 2017

Thủ tục để hưởng chế độ thai sản cho nam khi vợ mất do sinh con

Chào Công ty thám tử Kỳ Phát, Tôi đóng bảo hiểm xã hội 4 năm liên tục đến nay. Tháng 4/2017, vợ tôi sinh con nhưng do sinh khó nên vợ tôi đã mất, con tôi còn sống. Chế độ thai sản cho nam khi vợ mất như thế nào? Tôi phải làm thủ tục gì để được hưởng chế độ? (Thanh L.)

Tìm hiểu về: Thám tử chuyên nghiệp
Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty chúng tôi. Với câu hỏi về chế độ thai sản nam khi vợ mất, Công ty thám tử tư Kỳ Phát xin được trả lời bạn như sau:
Thứ nhất, về chế độ thai sản cho nam khi vợ mất do sinh con:
Căn cứ khoản 2 Điều 10 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định:
“Điều 10. Thời gian hưởng chế độ thai sản
2. Trường hợp mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng hưởng chế độ thai sản quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội và được hướng dẫn cụ thể như sau:
b) Trường hợp cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ. Mức hưởng chế…